நடுவானில் நேருக்குநேர் வந்த விமானங்கள் மோதுவது தவிர்ப்பு- தப்பிய பயணிகள்

பெங்களூரு வான்பகுதியில் 2 விமானங்கள் நேருக்குநேர் வந்தது கடைசி நேரத்தில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டதால், பெரும் விபத்து தவிர்க்கப்பட்டது. இதனால் சுமார் 330 பயணிகள் அதிர்ஷ்டவசமாக உயிர் தப்பினர்.

நடுவானில் நேருக்குநேர் வந்த விமானங்கள் மோதுவது தவிர்ப்பு – 330 பயணிகள் அதிர்ஷ்டவசமாக உயிர் தப்பினர்
பெங்களூரு:

.....

இண்டிகோ நிறுவனத்துக்கு சொந்தமான விமானம் ஒன்று கடந்த 10-ந் தேதி கோவையில் இருந்து ஐதராபாத்துக்கு சென்று கொண்டிருந்தது. அப்போது பெங்களூருவில் இருந்து கொச்சி நோக்கி மற்றொரு இண்டிகோ விமானம் புறப்பட்டது. ஐதராபாத் விமானத்தில் 162 பயணிகளும், கொச்சி விமானத்தில் 166 பேருமாக சுமார் 330 பயணிகள் இருந்தனர்.

இந்த 2 விமானங்களும் பெங்களூரு வான்பரப்பில் எதிரெதிரே வந்து கொண்டிருந்தன. இதில் ஒரு விமானம் 27,500 அடி உயரத்திலும், மற்றொன்று 27,300 அடி உயரத்திலுமாக வேகமாக சென்று கொண்டிருந்தன. இதனால் இரு விமானங்களுக்கும் இடையிலான உயரம் வெறும் 200 அடியாக இருந்தது.

இரு விமானங்களுக்கும் இடையே 4 நாட்டிக்கல் மைல் தொலைவு இருந்தபோது, அங்கே பெரும் விபத்து நிகழ இருப்பதை பெங்களூரு கெம்பேகவுடா சர்வதேச விமான நிலைய கட்டுப்பாட்டு அறை அதிகாரிகள் கண்டுபிடித்தனர். இதனால் கட்டுப்பாட்டு அறையில் பெரும் பரபரப்பு ஏற்பட்டது.

உடனே அவர்கள் துரிதமாக செயல்பட்டு 2 விமானங்களின் விமானிகளுக்கும் தகவல் அனுப்பினர். அதன்படி ஐதராபாத் செல்லும் விமானத்தை 36,000 அடிக்கு மேலே எழுப்புமாறும், கொச்சி விமானத்தை 28,000 அடியில் இயக்குமாறும் அறிவுறுத்தப்பட்டது.

அதன்படி இரு விமானிகளும், விமானத்தின் பாதையை மாற்றி அமைத்தனர். இதனால் கடைசி நேரத்தில் இரு விமானங்களும் மோதிக்கொள்ளுவது தவிர்க்கப்பட்டதுடன், சுமார் 330 பயணிகளின் உயிரும் அதிர்ஷ்டவசமாக காக்கப்பட்டது.

பெங்களூருவில் பெரும் அதிர்ச்சியை ஏற்படுத்திய இந்த சம்பவம் குறித்த தகவல்கள் தற்போது வெளியாகி உள்ளது. இந்த சம்பவத்தை உறுதி செய்துள்ள இண்டிகோ நிறுவனம், இது தொடர்பாக சிவில் விமான போக்குவரத்து இயக்குனரகத்துக்கு அறிக்கை அனுப்பி உள்ளதாக தெரிவித்தது.

மேலும் இந்த சம்பவம் குறித்து விசாரணை நடத்தவும் உயர் அதிகாரிகளுக்கு உத்தரவிடப்பட்டு உள்ளது.

Related Post